ผู้เขียน หัวข้อ: ????????? (??????????????????????)  (อ่าน 1397 ครั้ง)

dear_pathum

• ??????????? ?????????????
  • Jr. Member
  • **
????????? (??????????????????????)
« เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 03:23:33 am »
คลิปนี้อาจไม่เหมาะสมนะครับแต่ผมอยากให้ทุกคนดูและเปลี่ยนทัศนะคติเรื่อง การดูถูกประเทศเพื่อนบ้าน
 เรามักดูถูกเพื่อนเราที่ทำตัวไม่เอาไหนจนมีคำติดปาก ว่า "ไอ้ลาว" หรือดูถูกประเทศเค้าว่าเป็นบ้านน้องไทย
เป็นบ้านพี่ คนไทยใช้คำว่า " ลาว "นี้ในเชิงดูหมิ่นเหยียดหยาม มีคำอื่นทำไมเราไม่ใช้เช่นไอ้โหล ไอ้เฟลว
ทำไมเราไม่ด่า เรามักด่าว่าไอ้ลาว ถ้าคนประเทศอื่นมาด่าว่า ทำตัวแมร๊งเลวโคตรไทยไทยเลยว่ะ
เรารู้สึกอย่างไร และผมมั่นใจว่า100คนมี 80คนที่มองลาวในทัศนะคติเชิงดูหมิ่น ล้าหลัง และในแง่ลบ
ในส่วนตัวของผมผมเลิกพูดคำนี้ไปนานแล้ว และเป็นประเทศที่ผมอยากไปเที่ยวมาก ถ้ามีโอกาส

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/l1wtTD13lY8?fs=1&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/l1wtTD13lY8?fs=1&amp;amp;hl=th_TH</a>

คนลาวด่า (ขโมยคลิปมาจากเฟสบุคคนลาว )

ดู แล้วคิค เอานะ   :(

AJO

• Moderator
  • Sr. Member
  • ???????????????? ????????????????
Re: ????????? (??????????????????????)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 10:31:11 am »
ข้อคิดอีกหนึ่งข้อจากกระทู้นี้ก็คือ ถ้าเห็นคนอื่นด่าเรา แล้วเราด่ากลับ เราเองก็ไม่ต่างอะไรจากเขา ......

ผมว่าคนที่โพสใน yutube คงอยากที่จะระบาย แต่ประโยคตอนท้ายที่เขาพูด ก็ทำให้เขามีความต่ำไม่ต่างไปคนไทยที่ไปดูถูกเขาเช่นกัน

เมื่อวาน ดูบอล ขัดใจกับลูกที่ไร้สปิริต ของทีมผู้มาเยือน ทั้งๆที่เกมส์ก็นำอยู่ แล้วยังต้องการอะไรอีก ...... แต่เมื่อทีมผู้มาเยือน เจ็บ ล้มลงไปนอนในสนาม ก็ได้ยินเสียง นักเตะของทีมเราบางท่าน

บอกว่า ให้เล่นเลย อย่าไปเตะทิ้ง .... ผมคิดในใจว่า ถ้าทำอย่างนั้นเราก็คงไร้ซึ่ง "สปิริต" เช่นเดียวกัน

ผมชื่นชมกองเชียร์ ในช่วงที่มีการทะเลาะกันในเวลา เราร่วมกันตะโกนร้องเพลงแทนที่จะ "ด่า" ขอบคุณแฟนบอลที่อยู่ให้กำลังใจจนหมดการแข่งขัน และเป็นเจ้าภาพที่ดี หลังจากเกมส์จบ  

และนี่คือสปิริตของพวกเรา BLUE WINGS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2011, 12:32:40 pm โดย AJO »
ฺฺิิ

BoBo_AzzuraPathum

• PTFC Staff
  • Full Member
  • ??????????? "???????? ?????" ?????????????!!
Re: ????????? (??????????????????????)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 04:32:34 pm »
ข้อคิดอีกหนึ่งข้อจากกระทู้นี้ก็คือ ถ้าเห็นคนอื่นด่าเรา แล้วเราด่ากลับ เราเองก็ไม่ต่างอะไรจากเขา ......

ผมว่าคนที่โพสใน yutube คงอยากที่จะระบาย แต่ประโยคตอนท้ายที่เขาพูด ก็ทำให้เขามีความต่ำไม่ต่างไปคนไทยที่ไปดูถูกเขาเช่นกัน

เมื่อวาน ดูบอล ขัดใจกับลูกที่ไร้สปิริต ของทีมผู้มาเยือน ทั้งๆที่เกมส์ก็นำอยู่ แล้วยังต้องการอะไรอีก ...... แต่เมื่อทีมผู้มาเยือน เจ็บ ล้มลงไปนอนในสนาม ก็ได้ยินเสียง นักเตะของทีมเราบางท่าน

บอกว่า ให้เล่นเลย อย่าไปเตะทิ้ง .... ผมคิดในใจว่า ถ้าทำอย่างนั้นเราก็คงไร้ซึ่ง "สปิริต" เช่นเดียวกัน

ผมชื่นชมกองเชียร์ ในช่วงที่มีการทะเลาะกันในเวลา เราร่วมกันตะโกนร้องเพลงแทนที่จะ "ด่า" ขอบคุณแฟนบอลที่อยู่ให้กำลังใจจนหมดการแข่งขัน และเป็นเจ้าภาพที่ดี หลังจากเกมส์จบ  

และนี่คือสปิริตของพวกเรา BLUE WINGS

ผมเห็นด้วยกับ อาจารย์โอ้ ทุดประโยคเลยครับ

และต้องขอโทษที่อาจจะควบคุมอารมณ์ไม่ได้ มันเป็นอารมณ์โมหะ อ่ะครับ ต้องขอโทษจริงๆ

ยังไงก็แล้วแต่ ปัญหาแค่นี้ มันเล็กน้อยมาก ที่จะบรรทอนจิตใจ ในการก้าวต่อไปของผม และผมก็คิดว่าทุกๆคนก็คิดเหมือนผม

ขอบคุณครับ

PTT-FC-GOLF

• PTFC Staff
  • Full Member
  • ??????? ??? ???????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 เมษายน 2011, 07:31:16 pm »
ผมก็อด ตะโกน บอกไป เล่นต่อเหมือนกัน ด้วยอารมณ์ตรงหน้า  เเต่ก็ไม่ได้ติดใจเอาความใดๆ  เกมจบอารมณ์จบ